phongdoingoai.vnnp1@gmail.com

Hỏi đáp về thuế

Các bài viết, các câu hỏi được VNNP giải đáp tư vấn về các thắc mắc trong kế toán thuế. Các câu hỏi cũng có thể được sưu tầm từ nhiều nguồn khác nhau ví dụ : gdt.gov.vn, moj….

Hà Nội: Rút giấy phép kinh doanh nếu DN chây ỳ nghĩa vụ thuế

Hà Nội: Rút giấy phép kinh doanh nếu DN chây ỳ nghĩa vụ thuế

Bài viết tham khảo, Hỏi đáp về thuế
Hà Nội: Rút giấy phép kinh doanh nếu DN chây ỳ nghĩa vụ thuế Nhằm đẩy nhanh tiến độ thu hồi nợ đọng thuế, Cục Thuế TP.Hà Nội đã có nhiều giải pháp quyết liệt, mạnh mẽ. Một trong những giải pháp đó là, sẽ đề nghị Sở Kế hoạch và Đầu tư tiến hành rút giấy phép kinh doanh đối với các trường hợp chây ỳ, cố tình không thực hiện nghĩa vụ thuế. Thành lập Ban chỉ đạo thu hồi nợ thuế Trao đổi với phóng viên TBTCVN, ông Nguyễn Thế Mạnh - Phó Tổng cục trưởng, kiêm Cục trưởng Cục Thuế TP.Hà Nội cho biết, công tác thu hồi nợ thuế là một trong những điểm sáng của Cục Thuế TP.Hà Nội trong năm 2017. Riêng với việc thu hồi tiền nợ đối với thuế, phí và tiền thuê đất, từ đầu năm đến nay Cục Thuế đã rất quyết liệt. Theo ông Mạnh, với sự tham mưu của Cục Thuế TP.Hà Nội, ngày 8/2/2017 UBND TP.Hà
Giải đáp thắc mắc về thuế tuần 2 tháng 8 năm 2017

Giải đáp thắc mắc về thuế tuần 2 tháng 8 năm 2017

Hỏi đáp về thuế
Giải đáp thắc mắc về thuế tuần 2 tháng 8 năm 2017 1. Tôi muốn hỏi những trường hợp này điều chỉnh, bổ sung khung giá tính thuế tài nguyên? Theo quy định tại điểm 1 điều 6 của Thông tư số 44 năm 2017 quy định các trường hợp điều chỉnh, bổ sung khung giá tính thuế tài nguyên gồm: 1.Giá tài nguyên phổ biến trên thị trường biến động lớn: tăng từ 20% trở lên so với mức giá tối đa hoặc giảm từ 20% trở lên so với mức giá tối thiểu của Khung giá tính thuế tài nguyên do Bộ Tài chính ban hành 2.Phát sinh loại tài nguyên mới chưa được quy định trong Khung giá tính thuế tài nguyên. Ngoài ra, Thông tư cũng quy định trách nhiệm cụ thể của Sở Tài chính và các đơn vị có liên quan đối với trường hợp giá tài nguyên biến động lớn phải điều chỉnh ngoài khung giá và đối với trường hợp tài nguyên m
Giải đáp thắc mắc về thuế tuần 3 tháng 08

Giải đáp thắc mắc về thuế tuần 3 tháng 08

Hỏi đáp về thuế
1. Tháng 6/2017 Công ty tôi tổ chức Đại Hội Đảng và có chi một khoản tiền để hỗ trợ cho buổi đại hội này. Xin hỏi, khoản chi hỗ trợ này có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không? Theo quy định tại khoản 2, Điều 4 Thông tư số 96 năm 2015 của Bộ Tài chính thì các khoản thực chi để hỗ trợ cho tổ chức Đảng, tổ chức chính trị xã hội trong doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. 2. Công ty tôi có một số khoản chi có tính chất phúc lợi cho người lao động như hiếu, hỷ, chi cho người lao động đi nghỉ mát... Xin hỏi các khoản chi này có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không? Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời bạn như sau: căn cứ điểm 30, khoản 2, Điều 4 Thông
Giải đáp câu hỏi về Thuế

Giải đáp câu hỏi về Thuế

Hỏi đáp về thuế
1. Doanh nghiệp tôi có ký hợp đồng với nhà thầu nước ngoài, trong hợp đồng có quy định tính doanh thu bằng đô la mỹ. Vậy việc quy đổi doanh thu của nhà thầu ra đồng Việt Nam thực hiện theo tỷ giá nào? Về vấn đề này, xin trả lời như sau: Đối với Nhà thầu nước ngoài khi nhận doanh thu bằng ngoại tệ mà có tài khoản mở tại Ngân hàng thương mại Việt Nam thì phải quy đổi ra đồng Việt nam theo tỷ giá mua vào của Ngân hàng thương mại nơi Ngân hàng Nhà nước mở tài khoản tại thời điểm phát sinh giao dịch thanh toán. Nếu không có tài khoản mở tại Ngân hàng thương mại Việt Nam thì quy đổi doanh thu bằng ngoại tệ ra đồng Việt Nam theo tỷ giá trung tâm của đồng Việt Nam với đồng đô la Mỹ tại thời điểm phát sinh giao dịch thanh toán được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố hàng ngày trên Trang Thôn
Giải đáp một số thông tư trong tháng 6 năm 2016

Giải đáp một số thông tư trong tháng 6 năm 2016

Hỏi đáp về thuế
Giải đáp một số thông tư trong tháng 6 năm 2016 VNNP đơn vị chuyên thực hiện tư vấn kế toán thuế, thực hiện kế toán thuế trọn gói, dọn dẹp sổ sách kế toán, kế toán thuế trọn gói, quyết toán thuế xin gửi tới bạn đọc 1 số giải đáp thông tư trong tháng 6 năm 2016 Câu hỏi 1: Khách hàng A của chúng tôi lựa chọn đơn vị tiền tệ trong kế toán là Đô la Mỹ (USD), có năm tài chính kết thúc ngày 31/12/2015. Chúng tôi hiểu rằng trong trường hợp này, đồng Việt Nam (VND) và các đồng tiền khác với USD đều là ngoại tệ của doanh nghiệp A có đúng không?  Trả lời: Nếu Cty bạn đủ điều kiện lựa chọn đơn vị tiền tệ trong kế toán là Đô la Mỹ (USD), có năm tài chính kết thúc ngày 31/12/2015, thì các đồng tiền khác dùng để giao dịch trong thanh toán kể cả Việt Nam đồng đều là ngoại tệ. -------------------
Giải đáp vướng mắc về hóa đơn số 04

Giải đáp vướng mắc về hóa đơn số 04

Hỏi đáp về thuế
Giải đáp vướng mắc về hóa đơn số 04 (Vi phạm và xử lý vi phạm hóa đơn) Câu hỏi 1: Xin hỏi khi cơ quan thuế xuống kiểm tra hoá đơn tại doanh nghiệp thì có giới hạn về thời gian kiểm tra hay không? Vì nếu kiểm tra lâu sẽ ảnh hưởng tới việc kinh doanh của doanh nghiệp. Trả lời: Theo quy định tại Điểm đ, Khoản 2, Điều 30, ChươngVI, Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính thì: “Thời gian kiểm tra hoá đơn tại trụ sở, cửa hàng của tổ chức, hộ, cá nhân không quá năm (05) ngày làm việc kể từ ngày bắt đầu kiểm tra. Trong trường hợp cần thiết Thủ trưởng cơ quan thuế có thể gia hạn thời gian kiểm tra một lần, thời gian gia hạn không quá năm (05) ngày làm việc.” Như vậy, thời gian kiểm tra tại doanh nghiệp tối đa là 10 ngày làm việc kể từ ngày bắt đầu kiểm tra. Câu
Giải đáp vướng mắc về hóa đơn số 03

Giải đáp vướng mắc về hóa đơn số 03

Hỏi đáp về thuế
Giải đáp vướng mắc về hóa đơn số 03 (Sử dụng hóa đơn) Câu hỏi 1:  Công ty chúng tôi dùng hàng hoá tự sản xuất để trả thay lương cho người lao động thì có phải lập hoá đơn không? Việc lập hoá đơn trong trường hợp này như thế nào? Trả lời: Theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 14, Chương III, Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính thì Công ty bạn phải lập hóa đơn khi dùng hàng hóa tự sản xuất để trả thay lương cho người lao động. Việc lập hoá đơn trong trường hợp này được quy định cụ thể tại Tiết b, Điểm 2.4, Khoản 2, Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính. Theo đó thì công ty bạn phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng